IndexTrợ giúpTìm kiếmĐăng kýĐăng Nhập
Thống Kê
Hiện có 1 người đang truy cập Diễn Đàn, gồm: 0 Thành viên, 0 Thành viên ẩn danh và 1 Khách viếng thăm

Không

Số người truy cập cùng lúc nhiều nhất là 12 người, vào ngày Tue Jun 11, 2013 9:53 pm
Latest topics
» HỘI KHÓA LHP77.80 NĂM 2013 TỪ NGÀY 26-28/7/2013 TẠI ĐÀ LẠT
by Hocman Sat Jun 29, 2013 8:47 pm

» Thơ
by khánh 10h Sun Jan 27, 2013 2:53 am

» Đơn Xin Học
by khánh 10h Fri Jan 11, 2013 1:37 am

» PHÂY SƠ BÚC ( FACEBOOK)
by Hocman Wed Nov 21, 2012 10:37 pm

» Nếu Việt Nam là số 1 thế giới......
by antusmax Tue Nov 13, 2012 7:13 pm

» Tìm bạn
by Hocman Wed Nov 07, 2012 12:14 pm

» 20/10/2012
by TK Fri Oct 19, 2012 10:44 pm

» Phủ Thiên Trường 750 năm tuổi
by TK Fri Oct 05, 2012 11:21 am

» Thiên Trường đế phủ, Đại Việt Trần triều
by TK Fri Oct 05, 2012 11:21 am

» ĐAU KHỔ TRẦN GIAN
by TK Fri Oct 05, 2012 11:20 am

» HÌNH & ẢNH
by TK Fri Oct 05, 2012 11:20 am

» Bổ Củi
by TK Fri Oct 05, 2012 11:19 am

» Hoa hồng đẹp
by Hoàng Minh Phong Thu Sep 13, 2012 9:26 pm

» VUI CHÚT CÁC CỤ ƠI
by virona Sun Sep 02, 2012 10:26 pm

» Thời Đại Websites
by TK Sat Sep 01, 2012 5:15 pm

» Chúc mừng sinh nhật
by TK Sat Sep 01, 2012 5:14 pm

» Tự hát
by virona Sat Sep 01, 2012 1:54 pm

» Tuyên ngôn tình yêu.
by hoangthienkim Fri Aug 31, 2012 4:12 pm

» Gửi tới con yêu của mẹ
by Hoàng Minh Phong Thu Aug 30, 2012 8:05 am

» Bài viết hay tham khảo
by Kieu Phuong Wed Aug 29, 2012 9:29 am

» Viếng Neil Alden Armstrong
by TK Wed Aug 29, 2012 12:26 am

» Viếng Từ Hoài Khiêm
by TK Wed Aug 29, 2012 12:25 am

» Thu Chín
by batrung Mon Aug 27, 2012 2:59 pm

» Chuyện bây giờ mới kể (Dư âm Xuân Thiều)
by Hoàng Minh Phong Wed Aug 22, 2012 3:21 pm

» Rất đơn giản!
by TK Tue Aug 21, 2012 9:02 am

» Mưa chiều thu
by TK Tue Aug 21, 2012 9:01 am

» Chuyện vỉa hè và lòng đường
by TK Tue Aug 21, 2012 9:01 am

» Wife is like a tv
by hoanghiennd63 Sat Aug 18, 2012 11:25 pm

» THƯ GIÃN VỚI NHẠC TIỀN CHIẾN
by Hocman Sat Aug 18, 2012 9:13 pm

» GIÀU VÀ NGHÈO
by Hocman Sat Aug 18, 2012 6:15 pm

» Mấy Chục Năm
by TK Fri Aug 17, 2012 11:13 am

» GÁI NAM, GÁI BẮC
by batrung Fri Aug 17, 2012 8:44 am

» ĐÀ LẠT VẪY GỌI
by Quoc Trung Thu Aug 16, 2012 9:23 pm

» Kết Quả Mong Manh
by batrung Thu Aug 16, 2012 1:38 pm

» Một mẻ cười
by TK Mon Aug 13, 2012 12:24 pm

» CÁCH CHỐNG TÀU
by TK Sun Aug 12, 2012 8:21 am

» Về Nam Định với tớ đi em!
by TK Sat Aug 11, 2012 11:15 pm

» LHP80-PHOTOCOLLECTION : MUÔN SẮC XUÂN THIỀU 2012
by kimlan Sat Aug 11, 2012 9:03 pm

» VỀ ĐỢT TỤ BẠ 2013
by Hung10B Sat Aug 11, 2012 8:19 pm

» LHP80 - CHƯƠNG TRÌNH GẶP MẶT ĐÀ NẰNG 2012
by hoanghiennd63 Sat Aug 11, 2012 4:07 pm

» TẶNG CÁC BẠN KHÓA MÌNH
by songxa Sat Aug 11, 2012 9:11 am

» CHUYỆN TÀO LAO HÀNG NGÀY
by Hocman Fri Aug 10, 2012 10:24 pm

» Chúc mừng sinh nhật
by giangcoi0808 Wed Aug 08, 2012 11:44 pm

» Vịnh Con Người
by TK Wed Aug 08, 2012 9:53 pm

» Xem Hoàng triều trực tỉnh địa dư toàn đồ
by TK Wed Aug 08, 2012 9:52 pm

» Tả Văn Tơi
by TK Wed Aug 08, 2012 9:51 pm

» To & Dài
by TK Wed Aug 08, 2012 9:50 pm

» Ảnh ngưỡng mộ
by batrung Tue Aug 07, 2012 2:34 pm

» Danh sách cập nhật tới ngày 6/8/2012
by oanhE Mon Aug 06, 2012 1:58 pm

» Say Rượu
by TK Mon Aug 06, 2012 12:04 am

» Mau!
by TK Sun Aug 05, 2012 8:24 pm

» Bon chen
by TK Sun Aug 05, 2012 8:23 pm

» Những bến sông Nam Định
by TK Sun Aug 05, 2012 6:33 pm

» Danh sách tham dự họp mặt Xuân Thiều Đà Nẵng
by Phu-10I Sun Aug 05, 2012 5:23 pm

» Chi phí buổi gặp mặt Xuân Thiều
by virona Sun Aug 05, 2012 7:54 am

» VIDEO HỘI KHÓA
by Hocman Fri Aug 03, 2012 8:47 am

» THỜI GIAN
by Kieu Phuong Thu Aug 02, 2012 9:17 am

» Mùa xuân trên thành phố dệt
by TK Thu Aug 02, 2012 12:49 am

» Gặp Nhau
by TK Wed Aug 01, 2012 11:30 pm

» HỌP KHÓA ĐẠI CÁO
by giangcoi0808 Tue Jul 24, 2012 10:58 am

» Về Nam Định ăn phở 5 nghìn
by giangcoi0808 Fri Jul 20, 2012 6:55 pm

» Lần đầu tiên bạn khóc
by hoanghai Fri Jul 13, 2012 6:03 am

» Gia đình là gì
by hoanghai Fri Jul 13, 2012 6:01 am

» Ảnh của bạn bè trong khối mình
by Thinhday Sun Jul 01, 2012 10:37 am

» Về tình hình sức khỏe thầy Nguyễn Trinh
by TK Sat Jun 30, 2012 10:54 pm

» Hàng Trung Quốc
by Hocman Tue Jun 12, 2012 10:21 pm

» Hop mat Da nang - Thuc don BBQ
by Kieu Phuong Mon May 28, 2012 2:46 pm

» Tôi Sống
by TK Sun May 20, 2012 3:34 pm

» Những Điều Quý Nhất
by TK Sun May 20, 2012 3:33 pm

» Hồ Chí Minh
by TK Sun May 20, 2012 3:32 pm

» Mẹ mất - Một khoảng trống mênh mông trong đời
by hoanghai Thu May 17, 2012 6:21 am

» TIN BUỒN
by Phu-10I Tue May 15, 2012 9:40 am

» Phật Đản
by TK Sat May 05, 2012 12:44 am

» 100 năm trong 10 phút
by giangcoi0808 Fri Apr 13, 2012 12:39 pm

» Một Dòng Thơ
by TK Sat Mar 24, 2012 6:48 am

» Hạt Bụi
by TK Sat Mar 24, 2012 6:47 am

» CHUYỆN TỬ TẾ
by hoanghai Sun Mar 18, 2012 7:36 am

» Gãi Ghẻ
by TK Wed Mar 14, 2012 10:06 am

» Thống Kê Chưa Đầy Đủ
by TK Wed Mar 14, 2012 10:06 am

» Tâm Hồn Ăn Uống
by TK Wed Mar 14, 2012 10:05 am

» Trả Giá
by TK Wed Mar 14, 2012 10:05 am

» Sống
by TK Mon Mar 12, 2012 10:58 pm

» Sông Quê
by TK Mon Mar 12, 2012 10:56 pm

» Ngọn Đèn Treo
by TK Mon Mar 12, 2012 10:55 pm

» MẸO CỨT GÀ
by hoanghai Sun Mar 11, 2012 5:33 pm

» Chẳng Ra Hồn!
by TK Fri Mar 09, 2012 6:49 am

» Ăn Theo
by TK Fri Mar 09, 2012 6:27 am

» Chúc Mừng Ngày 8 Tháng 3 Năm 2012
by giangcoi0808 Thu Mar 08, 2012 11:23 am

» Bình Đẳng Giới
by TK Wed Mar 07, 2012 8:41 pm

» Về Miền Tây
by Hocman Sat Feb 25, 2012 11:29 am

» Viếng Whitney Houston
by TK Mon Feb 13, 2012 9:09 pm

» Đủ Lý Tình
by TK Mon Feb 13, 2012 9:08 pm

» Có Thật Đáng Tin Không?
by TK Thu Feb 09, 2012 6:59 pm

» Nhân vụ Tiên Lãng bàn về công vụ
by TK Thu Feb 02, 2012 3:31 pm

» Vịnh Cái Chết
by TK Tue Jan 31, 2012 3:03 pm

» Hết Tết
by TK Sun Jan 29, 2012 7:19 pm

» CHÚC MỪNG NĂM MỚI NHÂM THÌN
by virona Sun Jan 29, 2012 9:38 am

» Chống Bất Công
by TK Tue Jan 24, 2012 3:10 pm

» Chống Đói Nghèo
by TK Tue Jan 24, 2012 3:09 pm


Share | 
 

 Hoan Hô Đại Tướng Võ Nguyên

Xem chủ đề cũ hơn Xem chủ đề mới hơn Go down 
Tác giảThông điệp
TK



Tổng số bài gửi : 161
Join date : 08/08/2010
Age : 54
Đến từ : Nam Định

Bài gửiTiêu đề: Hoan Hô Đại Tướng Võ Nguyên   Wed Aug 25, 2010 8:13 am



Nói tới Đại tướng Võ Nguyên Giáp, không thể không nhắc tới câu thơ nổi tiếng của nhà thơ Bút Tre, câu thơ đã góp phần gắn liền, khắc sâu tên tuổi Đại tướng với chiến công hiển hách vào trong lòng mỗi người dân Việt Nam:

Hoan hô Đại tướng Võ Nguyên
Giáp ta thắng trận Điện Biên lẫy lừng!

Người Việt Nam ta hay nói: chúng ta, nhân dân ta, đất nước ta, quân đội ta, phe ta... Tiếng "ta" trong các tập hợp từ đó thể hiện sự tự hào, tin tưởng, cảm phục... một cách rất rõ ràng. Trong những câu như thế, người viết, người đọc, người nghe... cảm thấy, muốn thấy và được thấy mình hòa vào trong thành quả, niềm vui... và là một phần của chính cái bản thể "ta" đã tạo ra thành quả, niềm vui... đó.

Trong câu thơ lục bát của Bút Tre, câu sáu:

Hoan hô Đại tướng Võ Nguyên

đã là một câu hoàn chỉnh với cách gọi họ trang trọng và câu tám có thể viết theo nhiều cách thế này:

Hoan hô Đại tướng Võ Nguyên!
Nước ta thắng trận Điện Biên lẫy lừng

Hoan hô Đại tướng Võ Nguyên!
Dân ta thắng trận Điện Biên lẫy lừng

Hoan hô Đại tướng Võ Nguyên!
Quân ta thắng trận Điện Biên lẫy lừng

...

Tác giả đã mạnh dạn xử lý sáng tạo, phá cách, ngắt câu mà đưa ngay chữ Giáp, tên Đại tướng vào đó:

Hoan hô Đại tướng Võ Nguyên
Giáp ta thắng trận Điện Biên lẫy lừng!

Thật chẳng có cách nào ca tụng hay hơn: tên của Đại tướng được sánh ngang: đất nước, nhân dân, quân đội. Ngoài ra cũng khẳng định luôn vai trò chỉ huy của Đại tướng trong chiến thắng lừng lẫy năm châu, chấn động hoàn cầu này.

Trong dân gian, tiếng ta còn được sử dụng trong tập hợp từ: anh ta, cậu ta... và cũng thường gắn với tên người. Ví dụ như trong câu:

Tuấn ta chợt thấy bồi hồi
Đứng lên phát biểu mà lời run run

Tiếng "ta" ở đây lại thể hiện một khía cạnh tình cảm khác: gần gũi, yêu thương, thân mật, gắn bó... hoàn toàn không kiểu cách, xa lạ, kiêu kỳ... Chính điều này cũng góp phần làm cho câu:

Giáp ta thắng trận Điện Biên lẫy lừng

đi vào lòng mỗi người dân Việt Nam bình thường.

Tóm lại, câu thơ của Bút Tre:

Hoan hô Đại tướng Võ Nguyên
Giáp ta thắng trận Điện Biên lẫy lừng!

hoàn toàn có thể coi là một sáng tạo phi thường, một kiệt tác trong kho tàng thơ ca Việt Nam nói riêng và thế giới nói chung. Nó cũng góp phần tạo ra một giá trị tuyên truyền, cổ động và cảm nhận thẩm mỹ phi thường nữa.

Một câu thơ độc nhất vô nhị về một vị tướng độc nhất vô nhị trong lịch sử cận đại Việt Nam.

_________________
Sáng tạo làm cho những cái vô lý thành có lý!
Thiên tài làm cho những cái có lý thành vô lý!

Sưu tầm Internet của TK
Về Đầu Trang Go down
http://sites.google.com/site/micstict/
 
Hoan Hô Đại Tướng Võ Nguyên
Xem chủ đề cũ hơn Xem chủ đề mới hơn Về Đầu Trang 
Trang 1 trong tổng số 1 trang
 Similar topics
-
» {Fic mừng sinh nhật GAF} Fic tặng rum >> chap 2 [Hoàn thành]
» [OneShot] Nơi cuối con đường
» [CCS + Voc fic] Hành trình vượt thời gian (Chap 2.2 + 3)
» [M]Hoán đổi[Longfic|GTop] _ ( 8/8 )
» [M]Choi Seung Hyun.[Longfic|GTop]_ ( 3/8 )

Permissions in this forum:Bạn không có quyền trả lời bài viết
Nam Định :: Nghệ Thuật :: Thơ-
Chuyển đến 
Free forum | © phpBB | Free forum support | Liên hệ | Report an abuse | Create a blog