IndexTrợ giúpTìm kiếmĐăng kýĐăng Nhập
Thống Kê
Hiện có 1 người đang truy cập Diễn Đàn, gồm: 0 Thành viên, 0 Thành viên ẩn danh và 1 Khách viếng thăm

Không

Số người truy cập cùng lúc nhiều nhất là 12 người, vào ngày Tue Jun 11, 2013 9:53 pm
Latest topics
» HỘI KHÓA LHP77.80 NĂM 2013 TỪ NGÀY 26-28/7/2013 TẠI ĐÀ LẠT
by Hocman Sat Jun 29, 2013 8:47 pm

» Thơ
by khánh 10h Sun Jan 27, 2013 2:53 am

» Đơn Xin Học
by khánh 10h Fri Jan 11, 2013 1:37 am

» PHÂY SƠ BÚC ( FACEBOOK)
by Hocman Wed Nov 21, 2012 10:37 pm

» Nếu Việt Nam là số 1 thế giới......
by antusmax Tue Nov 13, 2012 7:13 pm

» Tìm bạn
by Hocman Wed Nov 07, 2012 12:14 pm

» 20/10/2012
by TK Fri Oct 19, 2012 10:44 pm

» Phủ Thiên Trường 750 năm tuổi
by TK Fri Oct 05, 2012 11:21 am

» Thiên Trường đế phủ, Đại Việt Trần triều
by TK Fri Oct 05, 2012 11:21 am

» ĐAU KHỔ TRẦN GIAN
by TK Fri Oct 05, 2012 11:20 am

» HÌNH & ẢNH
by TK Fri Oct 05, 2012 11:20 am

» Bổ Củi
by TK Fri Oct 05, 2012 11:19 am

» Hoa hồng đẹp
by Hoàng Minh Phong Thu Sep 13, 2012 9:26 pm

» VUI CHÚT CÁC CỤ ƠI
by virona Sun Sep 02, 2012 10:26 pm

» Thời Đại Websites
by TK Sat Sep 01, 2012 5:15 pm

» Chúc mừng sinh nhật
by TK Sat Sep 01, 2012 5:14 pm

» Tự hát
by virona Sat Sep 01, 2012 1:54 pm

» Tuyên ngôn tình yêu.
by hoangthienkim Fri Aug 31, 2012 4:12 pm

» Gửi tới con yêu của mẹ
by Hoàng Minh Phong Thu Aug 30, 2012 8:05 am

» Bài viết hay tham khảo
by Kieu Phuong Wed Aug 29, 2012 9:29 am

» Viếng Neil Alden Armstrong
by TK Wed Aug 29, 2012 12:26 am

» Viếng Từ Hoài Khiêm
by TK Wed Aug 29, 2012 12:25 am

» Thu Chín
by batrung Mon Aug 27, 2012 2:59 pm

» Chuyện bây giờ mới kể (Dư âm Xuân Thiều)
by Hoàng Minh Phong Wed Aug 22, 2012 3:21 pm

» Rất đơn giản!
by TK Tue Aug 21, 2012 9:02 am

» Mưa chiều thu
by TK Tue Aug 21, 2012 9:01 am

» Chuyện vỉa hè và lòng đường
by TK Tue Aug 21, 2012 9:01 am

» Wife is like a tv
by hoanghiennd63 Sat Aug 18, 2012 11:25 pm

» THƯ GIÃN VỚI NHẠC TIỀN CHIẾN
by Hocman Sat Aug 18, 2012 9:13 pm

» GIÀU VÀ NGHÈO
by Hocman Sat Aug 18, 2012 6:15 pm

» Mấy Chục Năm
by TK Fri Aug 17, 2012 11:13 am

» GÁI NAM, GÁI BẮC
by batrung Fri Aug 17, 2012 8:44 am

» ĐÀ LẠT VẪY GỌI
by Quoc Trung Thu Aug 16, 2012 9:23 pm

» Kết Quả Mong Manh
by batrung Thu Aug 16, 2012 1:38 pm

» Một mẻ cười
by TK Mon Aug 13, 2012 12:24 pm

» CÁCH CHỐNG TÀU
by TK Sun Aug 12, 2012 8:21 am

» Về Nam Định với tớ đi em!
by TK Sat Aug 11, 2012 11:15 pm

» LHP80-PHOTOCOLLECTION : MUÔN SẮC XUÂN THIỀU 2012
by kimlan Sat Aug 11, 2012 9:03 pm

» VỀ ĐỢT TỤ BẠ 2013
by Hung10B Sat Aug 11, 2012 8:19 pm

» LHP80 - CHƯƠNG TRÌNH GẶP MẶT ĐÀ NẰNG 2012
by hoanghiennd63 Sat Aug 11, 2012 4:07 pm

» TẶNG CÁC BẠN KHÓA MÌNH
by songxa Sat Aug 11, 2012 9:11 am

» CHUYỆN TÀO LAO HÀNG NGÀY
by Hocman Fri Aug 10, 2012 10:24 pm

» Chúc mừng sinh nhật
by giangcoi0808 Wed Aug 08, 2012 11:44 pm

» Vịnh Con Người
by TK Wed Aug 08, 2012 9:53 pm

» Xem Hoàng triều trực tỉnh địa dư toàn đồ
by TK Wed Aug 08, 2012 9:52 pm

» Tả Văn Tơi
by TK Wed Aug 08, 2012 9:51 pm

» To & Dài
by TK Wed Aug 08, 2012 9:50 pm

» Ảnh ngưỡng mộ
by batrung Tue Aug 07, 2012 2:34 pm

» Danh sách cập nhật tới ngày 6/8/2012
by oanhE Mon Aug 06, 2012 1:58 pm

» Say Rượu
by TK Mon Aug 06, 2012 12:04 am

» Mau!
by TK Sun Aug 05, 2012 8:24 pm

» Bon chen
by TK Sun Aug 05, 2012 8:23 pm

» Những bến sông Nam Định
by TK Sun Aug 05, 2012 6:33 pm

» Danh sách tham dự họp mặt Xuân Thiều Đà Nẵng
by Phu-10I Sun Aug 05, 2012 5:23 pm

» Chi phí buổi gặp mặt Xuân Thiều
by virona Sun Aug 05, 2012 7:54 am

» VIDEO HỘI KHÓA
by Hocman Fri Aug 03, 2012 8:47 am

» THỜI GIAN
by Kieu Phuong Thu Aug 02, 2012 9:17 am

» Mùa xuân trên thành phố dệt
by TK Thu Aug 02, 2012 12:49 am

» Gặp Nhau
by TK Wed Aug 01, 2012 11:30 pm

» HỌP KHÓA ĐẠI CÁO
by giangcoi0808 Tue Jul 24, 2012 10:58 am

» Về Nam Định ăn phở 5 nghìn
by giangcoi0808 Fri Jul 20, 2012 6:55 pm

» Lần đầu tiên bạn khóc
by hoanghai Fri Jul 13, 2012 6:03 am

» Gia đình là gì
by hoanghai Fri Jul 13, 2012 6:01 am

» Ảnh của bạn bè trong khối mình
by Thinhday Sun Jul 01, 2012 10:37 am

» Về tình hình sức khỏe thầy Nguyễn Trinh
by TK Sat Jun 30, 2012 10:54 pm

» Hàng Trung Quốc
by Hocman Tue Jun 12, 2012 10:21 pm

» Hop mat Da nang - Thuc don BBQ
by Kieu Phuong Mon May 28, 2012 2:46 pm

» Tôi Sống
by TK Sun May 20, 2012 3:34 pm

» Những Điều Quý Nhất
by TK Sun May 20, 2012 3:33 pm

» Hồ Chí Minh
by TK Sun May 20, 2012 3:32 pm

» Mẹ mất - Một khoảng trống mênh mông trong đời
by hoanghai Thu May 17, 2012 6:21 am

» TIN BUỒN
by Phu-10I Tue May 15, 2012 9:40 am

» Phật Đản
by TK Sat May 05, 2012 12:44 am

» 100 năm trong 10 phút
by giangcoi0808 Fri Apr 13, 2012 12:39 pm

» Một Dòng Thơ
by TK Sat Mar 24, 2012 6:48 am

» Hạt Bụi
by TK Sat Mar 24, 2012 6:47 am

» CHUYỆN TỬ TẾ
by hoanghai Sun Mar 18, 2012 7:36 am

» Gãi Ghẻ
by TK Wed Mar 14, 2012 10:06 am

» Thống Kê Chưa Đầy Đủ
by TK Wed Mar 14, 2012 10:06 am

» Tâm Hồn Ăn Uống
by TK Wed Mar 14, 2012 10:05 am

» Trả Giá
by TK Wed Mar 14, 2012 10:05 am

» Sống
by TK Mon Mar 12, 2012 10:58 pm

» Sông Quê
by TK Mon Mar 12, 2012 10:56 pm

» Ngọn Đèn Treo
by TK Mon Mar 12, 2012 10:55 pm

» MẸO CỨT GÀ
by hoanghai Sun Mar 11, 2012 5:33 pm

» Chẳng Ra Hồn!
by TK Fri Mar 09, 2012 6:49 am

» Ăn Theo
by TK Fri Mar 09, 2012 6:27 am

» Chúc Mừng Ngày 8 Tháng 3 Năm 2012
by giangcoi0808 Thu Mar 08, 2012 11:23 am

» Bình Đẳng Giới
by TK Wed Mar 07, 2012 8:41 pm

» Về Miền Tây
by Hocman Sat Feb 25, 2012 11:29 am

» Viếng Whitney Houston
by TK Mon Feb 13, 2012 9:09 pm

» Đủ Lý Tình
by TK Mon Feb 13, 2012 9:08 pm

» Có Thật Đáng Tin Không?
by TK Thu Feb 09, 2012 6:59 pm

» Nhân vụ Tiên Lãng bàn về công vụ
by TK Thu Feb 02, 2012 3:31 pm

» Vịnh Cái Chết
by TK Tue Jan 31, 2012 3:03 pm

» Hết Tết
by TK Sun Jan 29, 2012 7:19 pm

» CHÚC MỪNG NĂM MỚI NHÂM THÌN
by virona Sun Jan 29, 2012 9:38 am

» Chống Bất Công
by TK Tue Jan 24, 2012 3:10 pm

» Chống Đói Nghèo
by TK Tue Jan 24, 2012 3:09 pm


Share | 
 

 Về Miền Tây

Xem chủ đề cũ hơn Xem chủ đề mới hơn Go down 
Tác giảThông điệp
giangcoi0808



Tổng số bài gửi : 97
Join date : 12/08/2010
Age : 53
Đến từ : Tp. HCM

Bài gửiTiêu đề: Về Miền Tây   Wed Feb 22, 2012 11:21 pm

Về Miền Tây



“Về Miền Tây” – một bài hát mang âm hưởng dân ca. Chỉ với cái tên gọi thôi mà nó đã tạo cho chúng ta một sự hứng thú và mới lạ về vùng đất này. Miền Tây là mảnh đất thuộc khu vực Miền Nam của Tổ Quốc. Quê hương của những cánh đồng bao la bát ngát; những dòng sông trĩu nặng phù sa; những con người chất phác, hiền lành. Về miền tây ghé thăm miệt vườn sông nước Cần Thơ với hàng trăm loại cây trái, thưởng thức những “bát cơm” do chính bàn tay người dân lao động tạo nên bằng mồ hôi nước mắt. Đi ngang qua miền quê Đồng Tháp với ruộng lúa mênh mông, cò bay thẳng cánh, những gam màu xanh, vàng đang pha lẫn vào nhau. Những điều này được thể hiện trong hai cầu đầu của bài hát:

“Miền Cần Thơ gạo trắng nước trong, vui niềm vui ấm no cuộc sống.

Miền Đồng Tháp ruộng lúa mênh mông, yêu tình yêu thắm duyên mặn nồng”.

Thật là ngọt ngào, nhẹ nhàng khi được lắng nghe hương vị của quê hương.

“Miền tây ơi, vựa lúa miền nam hai mùa mưa nắng.

Miền tây ơi, sông nước Cửu Long chín nhánh phù sa”.

Có thể nói, đây là mảnh đất được thiên nhiên ưu đãi. Nhưng không vì thế mà người dân nơi đây ỷ lại. Mà họ luôn là những con người chân lấm tay bùn, biết chịu thương chịu khó. Đồng bằng sông Cửu Long – vựa lúa trung tâm thứ hai của cả nước. Hằng năm, phù sa bồi đắp làm cho đất đai màu mỡ tạo điều kiện thuận lợi cho sự phát triển nông nghiệp. Bên cạnh đó, nước lũ tràn về, con người lại trong cảnh “sống chung với lũ” – điều này không còn là lạ lẫm nữa. Mùa nước nổi mang theo nhiều loại tôm, cá,…người dân lại “gặt hái” thêm nguồn lợi thủy sản dồi dào. Qua đó, chúng ta nhận thấy rằng, cuộc sống cho dù có những gian khổ, khó khăn nhưng chúng ta phải biết đấu tranh vượt qua, tạo nên một xứ sở với sắc màu “trăm hoa đua nở”.

Quê hương Miền Tây với luỹ tre xanh, những cánh đồng thơm nồng mùi lúa chín, những cây “cầu khỉ”, những con người thật thà, dễ mến, những cô gái Miền Tây duyên dáng, xinh tươi trong chiếc áo bà ba,…tạo nên một bức tranh “muôn màu muôn vẻ”. Tất cả đã ăn sâu vào máu thịt, tâm trí người Miền Tây.

Tôi không sinh ra ở đây, do hoàn cảnh đưa đẩy tôi đã từng lưu lạc tới Miền Tây kiếm kế sinh nhai. Miền Tây đã trở thành quê hương thứ hai của tôi với bao yêu thương trìu mến, da diết mặn nồng. Người Miền Tây không gọi tôi bằng tên mà mộc mạc gọi tôi là "anh Ba"... Hôm nay cùng bạn bè về đây, tôi như thấy được trở về nơi “chôn nhau cắt rốn” của mình, những kỷ niệm của một thời trai trẻ, sốc vác xông pha cứ hiển hiện như mới ngày nào, nỗi niềm cảm xúc lại rầm rập trào dâng, trôi dạt bồng bềnh như cánh cò lả lơi.., phảng phất trong gió trong nước vẫn mơ hồ một ánh mắt long lanh thăm thẳm nỗi mong chờ những bước chân trở lại của chàng trai Phương Bắc năm xưa... Về lại đây, về lại con đường xưa khi mình đặt chân tới vẫn còn hoang vu cỏ dại, ruộng nước mênh mang, giờ là những khối lập phương ồn ào, góc cạnh, sừng sững che lấp bên đường một tà áo bà ba bay lất phất ... lặng chìm trong những câu hò xốn xang ngày trước, thấy đâu đây như hình bóng em hiển hiển... lung linh như ảo ảnh. Tôi như kẻ mộng du giật mình tỉnh giấc khi chợt nghe câu hát:

“ Ai đi miền xa nhớ về quê nhà, thăm con đường xưa bến cũ miền tây.

Tiếng cười giọng nói trong có tình thân thương, câu hò câu hát nghe dạt dào quê hương”.

Ôi, yêu Miền Tây biết nhường nào .....

Đoàn du lịch LHP-NĐ 77-80 đi chợ trên sông từ khi tờ mờ sáng





Bao nhiêu cặp "zú' zvậy ? (bạn Sỹ đang hỏi mua trái vú sữa)

Lan Phương: Dũng ơi! lấy máy này làm tớ một phát (chụp hình)
Dũng cơ: é, he hé...chụp quả này cũng được đấy chứ Duyên nhỉ
Giữa lòng chợ sông: chở bao nhiêu đạo thuyền không khẳm...
Bình minh trên chợ sông Cần Thơ
Cụ Bá đang tác nghiệp, ghi hình cho phóng sự "du lịch Tây đô"...
Mua sắm xong rùi, trở về thui
Ăn sáng tại nhà khách ven sông Đoàn 30
Du hí làng du lịch trái cây Mỹ Khánh - Cần thơ
Mái nhà cổ xưa có cổ như mái tóc bạn tôi
Con đã về đây
...Khẽ ngắt nụ hồng cài lên mái tóc xanh mẹ yêu
Tóc rối một đời vì năm tháng chở che đời con...
Bạn của tôi, vẫn trẻ trung như thôn nữ tràn đầy nhựa sống...
O du kích nhỏ không đeo súng
Mang cặp kính đen, nón lá dừa
Bé Hà My-con gái Giang còi, thành viên nhí nhất trong đoàn du lịch
Cá độ đua heo, bé Hà My trúng giải nhất-được một con heo bằng sọ dừa...
Chương trình nhậu chia tay tại nhà hàng Hoa Sứ do các bạn Cần Thơ chủ trì
Uống rượu giao bôi, cảm ơn em Nguyệt (lính của Lan Phương) đã nhiệt tình hỗ trợ đoàn du lịch, có cả màn "thơm" - hình như bạn tôi có vẻ tranh thủ ấy nhể, mà em cháu lại khoái, thấy cười tít lắm...
Bá Trung có nhời cảm tạ họ nhà gái ở Cần Thơ (tay này lịch sự, nhưng trông vẻ mặt có vẻ hơi tây tây rùi)
Bâng khuâng giờ chia tay

HẸN GẶP LẠI ĐÀ NẴNG - THÁNG 07/2012
Về Đầu Trang Go down
http://www.giangnam.net
Hocman



Tổng số bài gửi : 186
Join date : 08/08/2010
Age : 53
Đến từ : Hanoi

Bài gửiTiêu đề: Re: Về Miền Tây   Sat Feb 25, 2012 11:29 am

QUÁ SINH ĐỘNG - THÈM QUÁ - CHÚC MỪNG - NHỚ CÁC BẠN NHIỀU LẮM ! HẸN MAU ĐƯỢC GẶP LẠI !
Về Đầu Trang Go down
http://www.flickr.com/photos/nguyenhoahoc/
 
Về Miền Tây
Xem chủ đề cũ hơn Xem chủ đề mới hơn Về Đầu Trang 
Trang 1 trong tổng số 1 trang

Permissions in this forum:Bạn không có quyền trả lời bài viết
Nam Định :: Nghệ Thuật :: Nhạc-
Chuyển đến 
Free forum | © phpBB | Free forum support | Liên hệ | Report an abuse | Free blog